เหตุใดราคาต่อหน่วยเพียงอย่างเดียวจึงล้มเหลวสำหรับผู้ซื้อเก้าอี้ตั้งแคมป์ B2B
การเลือกกผู้ผลิตเก้าอี้ตั้งแคมป์ขึ้นอยู่กับราคา FOB เพียงอย่างเดียวจะสร้างต้นทุนที่ซ่อนอยู่ซึ่งจะกัดกร่อนกำไรจากการขายปลีกลง 15–20% เก้าอี้ที่เสนอราคา 3.50 เหรียญสหรัฐฯ อาจมีต้นทุนรวมที่จอดสูงกว่ารุ่น 4.20 เหรียญสหรัฐฯ เมื่อพิจารณาอัตราการคืนสินค้าจากความล้มเหลวของตะเข็บ การกักเก็บภาชนะจากบรรจุภัณฑ์ที่ไม่มีประสิทธิภาพ หรือการปฏิเสธการชำระเงินเนื่องจากเอกสารประกอบการปฏิบัติตามข้อกำหนดขาดหายไป
สำหรับการจัดหาผู้ซื้อขายส่ง เก้าอี้ตั้งแคมป์ในปี 2026 การประเมินซัพพลายเออร์จะต้องรวมความทนทานต่อความหนาของผนังท่อ (±0.05 มม.) อัตราการยึดเกาะของการเคลือบผง ข้อมูลความต้านทานแรงดึงของผ้า และใบรับรองการทดสอบโหลดที่ได้รับการตรวจสอบแล้ว กผู้จัดจำหน่ายเก้าอี้ตั้งแคมป์ฉลากส่วนตัวควรจัดทำรายงาน SGS หรือ TÜV{0}}ไม่อยู่ใน-เอกสาร "ผ่าน" ของบริษัท
คู่มือนี้ให้รายละเอียดข้อกำหนดเฉพาะของวัสดุ -ข้อกำหนดเฉพาะของช่องทาง และโปรโตคอล RFQ สำหรับการจัดซื้อจาก aโรงงานเก้าอี้ตั้งแคมป์ในประเทศจีนพร้อมใบรับรอง ISO9001 และ BSCI
[ตัวยึดตำแหน่งรูปภาพ: ผู้ตรวจสอบการควบคุมคุณภาพในการวัดความหนาของผนังท่อเหล็กด้วยไมโครมิเตอร์แบบดิจิตอลที่สายการผลิต Sunwee|ชื่อไฟล์ที่แนะนำ: sunwee-factory-tube-thickness-qc-inspection.jpg|ข้อความแสดงแทน: ผู้ตรวจสอบ QC กำลังตรวจสอบความหนาของผนังท่อเหล็ก 1.0 มม. สำหรับเก้าอี้ตั้งแคมป์ขายส่งที่โรงงานที่ได้รับการตรวจสอบของ Sunwee BSCI]
ช่องทางการขายเป็นตัวกำหนดสถาปัตยกรรมเก้าอี้
ช่องทางการจัดจำหน่ายที่แตกต่างกันจำเป็นต้องมีการกำหนดค่าผลิตภัณฑ์ที่แตกต่างกัน กผู้ผลิตเก้าอี้ตั้งแคมป์การให้บริการแก่ผู้ค้าปลีกกล่องใหญ่-มีข้อกำหนดเฉพาะที่แตกต่างจากบริษัทที่จัดหาแบรนด์สินค้ากลางแจ้งระดับพรีเมียม
ร้านค้าปลีกรายใหญ่- (Walmart, Target, Costco, Carrefour)
ผู้ค้าจำนวนมากบังคับใช้ประสิทธิภาพบรรจุภัณฑ์ที่เข้มงวดและการรับรองความปลอดภัย:
- กรอบ:เหล็กคาร์บอน 19 มม. × 0.9 มม. เคลือบผง- 60–80 μm
- ผ้า:โพลีเอสเตอร์ออกซ์ฟอร์ด 600D, 180–200 GSM, เสาน้ำ 180 มม
- ความสามารถในการรับน้ำหนัก:250–300 ปอนด์ (113–136 กก.) มีป้ายกำกับอยู่บนผลิตภัณฑ์
- การปฏิบัติตาม:ต้องมีรายงานของบุคคลที่สาม BIFMA X5.1 (USA) หรือ EN 581-2 (EU)
- บรรจุภัณฑ์:Polybag + ปลอกสี 10 ชิ้นต่อกล่องหลัก
- กำลังโหลด:2,800–3,200 หน่วยต่อคอนเทนเนอร์ 40HQ
- เวลานำ:45–60 วันนับจากวันที่ฝากเงิน
อีคอมเมิร์ซและ DTC (Amazon, Shopify, Wayfair)
น้ำหนักตามขนาด (น้ำหนัก DIM) เป็นตัวขับเคลื่อนต้นทุนในการดำเนินการ ความหนาเมื่อพับทุกๆ 5 ซม. จะเพิ่ม 0.80–1.20 เหรียญสหรัฐฯ ต่อหน่วย:
- กรอบ:เหล็กผนังบาง-หรืออะลูมิเนียม 6061 สำหรับการลดน้ำหนัก
- ขนาดเมื่อพับ:สูงสุด 95 × 18 × 18 ซม. สำหรับขนาด FBA มาตรฐาน
- บรรจุภัณฑ์:กล่องสีแต่ละสีพร้อมใบรับรองการทดสอบการหยด ISTA 3A-
- โลโก้:การถ่ายเทความร้อนหรือการปัก (รอยร้าวของการพิมพ์สกรีนระหว่างการขนส่ง)
- เป้าหมายน้ำหนัก:ต่ำกว่า 2.5 กก. ต่อหน่วย
- กำลังโหลด:3,500–4,200 ยูนิตต่อ 40HQ พร้อมการซ้อนที่ปรับให้เหมาะสม
สำรวจหมวดหมู่เก้าอี้น้ำหนักเบาของเราสำหรับ-รุ่นที่เพิ่มประสิทธิภาพอีคอมเมิร์ซ
แบรนด์สินค้ากลางแจ้งเฉพาะทาง (REI, Decathlon, Kathmandu)
ผู้ค้าปลีกระดับพรีเมียมต้องการความแตกต่างด้านวัสดุและประสิทธิภาพการรับประกันที่ยาวนานขึ้น:
- กรอบ:อลูมิเนียมอัลลอยด์ 7075 เคลือบอโนไดซ์ ความหนาของผนัง 1.2–1.5 มม
- ผ้า:900D Oxford หรือสารละลาย-อะคริลิกย้อม (เทียบเท่ากับ Sunbrella), UV 50+
- การทดสอบ:EN 581-2 คลาส 3 (มากกว่าหรือเท่ากับ 120 กก.) การทดสอบโหลดไดนามิก 5,000 รอบ
- เคมี:การปฏิบัติตามข้อกำหนด REACH SVHC, AZO-สีย้อมฟรี, CA Prop 65
- ขั้นต่ำ:500–1,000 หน่วยต่อ SKU พร้อมความทนทานต่อสีที่กำหนดเอง
- เวลานำ:50–65 วัน (ขยายเวลาสำหรับกระบวนการอโนไดซ์)
สำหรับโปรแกรมงานหนัก- โปรดดูข้อกำหนดเฉพาะของอาร์มแชร์สำหรับงานหนักของเรา
ช่องส่งเสริมการขายและตามฤดูกาล
ความไวต่อราคามีอิทธิพลเหนือ แต่หลีกเลี่ยงความหนาของท่อต่ำกว่า 0.7 มม.:
- กรอบ:เหล็กคาร์บอน 19 มม. × 0.7–0.8 มม. เคลือบสีฝุ่นชั้นเดียว-
- ผ้า:โพลีเอสเตอร์ 420D–600D, 120–140 แกรม
- ความสามารถในการรับน้ำหนัก:100–120 กก. (ไม่เกิน)
- เครื่องประดับ:ละเว้นที่วางแก้วและแขนบุนวม เว้นแต่จะระบุไว้
- ขั้นต่ำ:3,000+ หน่วยสำหรับการกำหนดราคาพื้นฐาน

ข้อมูลจำเพาะของวัสดุที่กำหนดอัตราความล้มเหลวของฟิลด์
การเปรียบเทียบวัสดุเฟรม
| พารามิเตอร์ | เหล็กกล้าคาร์บอน Q195 | เหล็กกล้าคาร์บอน Q235 | อะลูมิเนียม 6061-T6 | อะลูมิเนียม 7075-T6 |
|---|---|---|---|---|
| เส้นผ่านศูนย์กลางท่อ | 19–22มม | 19–22มม | 16–19มม | 14–16มม |
| ความหนาของผนัง | 0.7–0.9 มม | 0.9–1.1 มม | 1.0–1.3 มม | 1.2–1.5 มม |
| น้ำหนักต่อหน่วย | 2.8–3.5กก | 3.0–3.8กก | 1.8–2.4กก | 1.6–2.0กก |
| ความจุน้ำหนัก | 100–130กก | 120–150กก | 100–120กก | 100–120กก |
| ความต้านทานการกัดกร่อน | ขึ้นอยู่กับการเคลือบผง | ขึ้นอยู่กับการเคลือบผง | ชั้นออกไซด์ตามธรรมชาติ | ต้องใช้อโนไดซ์ |
| ดัชนีราคา FOB | 1.0x | 1.1–1.2x | 1.8–2.2x | 2.5–3.0x |
| เวลานำ | 35–45 วัน | 40–50 วัน | 45–55 วัน | 50–60 วัน |
ผ้าดีเนียร์และมาตรฐาน GSM
ชั้นประหยัด (โพลีเอสเตอร์ 420D):
- น้ำหนัก: 120–140 แกรม
- การกันน้ำ: เสา 80–100 มม
- ความต้านทานแรงดึง: ยืน 18 กก. / พุ่ง 16 กก
- วงจรชีวิต: 2–3 ฤดูกาล ใช้เพื่อการส่งเสริมการขายเท่านั้น
ระดับมาตรฐาน (600D อ็อกซ์ฟอร์ด):
- น้ำหนัก: 180–200 แกรม
- การกันน้ำ: เสา 180–220 มม
- ตะเข็บคู่-ด้วยด้ายไนล่อนผูกมัด
- วงจรชีวิต: 4–5 ฤดูกาล ใหญ่-มาตรฐานกล่องใหญ่
ระดับพรีเมี่ยม (900D Oxford / Textilene):
- น้ำหนัก: 240–280 แกรม
- การกันน้ำ: 300 มม.+ คอลัมน์
- การเสริมแรงยึดติดแท่ง-ในจุดที่มีความเครียด
- วงจรชีวิต: 7–10 ฤดูกาล การค้าปลีกแบบพิเศษ

ข้อกำหนดด้านการปฏิบัติตามข้อกำหนดและการทดสอบระดับภูมิภาค
สหภาพยุโรป (EN 581-2)
ข้อบังคับสำหรับที่นั่งกลางแจ้งทั้งหมดที่จำหน่ายในตลาดสหภาพยุโรป:
- คลาส 1:โหลดคงที่น้อยกว่าหรือเท่ากับ 100 กก
- คลาส 2:รับน้ำหนักคงที่ 100–120 กก
- รุ่นที่ 3:โหลดคงที่มากกว่าหรือเท่ากับ 120 กก
- การทดสอบ:110 กก. คงที่เป็นเวลา 1 ชั่วโมง, 5,000 รอบไดนามิก, ความต้านทานการพลิกคว่ำ
- เอกสารประกอบ:จำเป็นต้องมี-รายงานจากบุคคลที่สามจาก TÜV, SGS หรือ Intertek
- เคมี:REACH SVHC, AZO-สีย้อมฟรี ฟอร์มาลดีไฮด์<75 ppm
สหรัฐอเมริกา (BIFMA X5.1 / ASTM)
ไม่มีมาตรฐานของรัฐบาลกลาง แต่ผู้ค้าปลีกรายใหญ่บังคับใช้:
- โหลดแบบคงที่:136 กก. (300 ปอนด์) เน้นที่เบาะนั่ง
- การติดฉลาก:ความจุน้ำหนักมองเห็นได้บนผลิตภัณฑ์หรือกล่อง
- แคลิฟอร์เนีย:ข้อเสนอที่ 65 เตือนหากตะกั่ว/แคดเมียมเกินเกณฑ์
- ศุลกากร:เครื่องหมายประเทศแหล่งกำเนิดสินค้า (COO) ในแต่ละหน่วย
ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ (AS/NZS 4442)
ข้อกำหนดด้านการกัดกร่อนของรังสี UV และชายฝั่งที่รุนแรง:
- ความต้านทานรังสียูวี:การรักษาด้วยสารเพิ่มความคงตัวขั้นต่ำ 300–500 ชั่วโมง
- สเปรย์เกลือ:48–72 ชั่วโมงสำหรับช่องทางการค้าปลีกชายฝั่ง
- การติดฉลาก:เครื่องหมายความจุบังคับในหน่วยกิโลกรัม
- ผ้า:สารละลาย-ที่ต้องการย้อม (ความคงทนของสีระดับ 4–5)
รายการตรวจสอบการส่ง RFQ สำหรับใบเสนอราคาที่ถูกต้อง
เมื่อติดต่อกับกโรงงานเก้าอี้ตั้งแคมป์ในประเทศจีนระบุข้อกำหนดเหล่านี้เพื่อรับราคาที่เทียบเคียงได้:
ข้อมูลที่จำเป็น
- ตลาดเป้าหมาย:EU, USA, AU หรือหลาย-ภูมิภาค (กำหนดค่าใช้จ่ายในการปฏิบัติตามข้อกำหนด)
- ปริมาณประจำปี:หน่วยต่อ SKU และคอนเทนเนอร์ที่คาดการณ์ไว้ (ส่งผลต่อการกำหนดราคาวัสดุ)
- ช่วงราคา FOB เป้าหมาย:ต่อเก้าอี้หรือต่อคอนเทนเนอร์ (ช่วยให้สามารถทดแทนวัสดุได้)
- ความสามารถในการรับน้ำหนัก:100 กก. 150 กก. หรือ 200+ กก. (กำหนดความหนาของท่อ)
- วัสดุกรอบ:เหล็ก Q195/Q235, อะลูมิเนียม 6061 หรืออะลูมิเนียม 7075
- ข้อกำหนดผ้า:420D/600D/900D, น้ำหนัก GSM, ระดับคอลัมน์น้ำ
- เครื่องประดับ:ที่วางแก้ว กระเป๋าด้านข้าง กระเป๋าหิ้ว กลไกปรับเอน
- บรรจุภัณฑ์:เฉพาะถุงโพลี กล่องสี หรือขายปลีก-พร้อมส่วนแทรก
- การรับรอง:รายงาน EN581, การตรวจสอบ BSCI, ใบรับรองการทดสอบ SGS
- เวลานำ:มาตรฐาน (45–60 วัน) หรือแบบเร่งด่วน (30 วัน ค่าใช้จ่าย +8–12%)
ไม่จำเป็น แต่แนะนำ
- แบบร่าง CAD หรือชุดเทคโนโลยีที่มีขนาดวิกฤต
- ตัวอย่างอ้างอิง (ผลิตภัณฑ์ของคู่แข่งที่ยอมรับได้ในการจับคู่)
- รหัส Pantone TPX สำหรับการจับคู่สีผ้า (ค่าเผื่อ ±4 Delta E)
- ปฏิทินความต้องการตามฤดูกาล (ส่งผลต่อการจัดสรรช่องการผลิต)
ประเด็นบูรณาการในแนวตั้ง กผู้ผลิตเก้าอี้ตั้งแคมป์ด้วย-การแปรรูปโลหะในบ้าน การเคลือบด้วยผง การเย็บ และการประกอบ-เช่น Fujian Sunwee Outdoor Co., Ltd. (est. 1997)-ควบคุมคุณภาพในแต่ละขั้นตอนและลดเวลาในการผลิตลง 10-15 วัน เมื่อเทียบกับการจ้างส่วนประกอบจากภายนอกของผู้ประกอบ
ประสิทธิภาพการโหลดตู้คอนเทนเนอร์และบรรจุภัณฑ์
ทุกลูกบาศก์เซนติเมตรส่งผลต่อค่าขนส่ง FCL ปรับให้เหมาะสมก่อนการยืนยัน PO:
| ประเภทเก้าอี้ | ขนาดกล่อง (ซม.) | หน่วยต่อกล่อง | หน่วยต่อ 40HQ | CBM ต่อหน่วย |
|---|---|---|---|---|
| การพับขั้นพื้นฐาน (ซ้อนกัน) | 55 × 45 × 8 | 1 | 3,200–3,500 | 0.0115 |
| เก้าอี้ผู้กำกับ | 85 × 55 × 12 | 1 | 1,800–2,100 | 0.0210 |
| กะทัดรัดได้รับการปรับปรุงให้เหมาะสม | 50 × 41 × 86 (3 ชิ้น) | 3 | 4,500–5,000 | 0.0085 |
| เก้าอี้นวมสำหรับงานหนัก | 60 × 50 × 15 | 1 | 2,400–2,700 | 0.0155 |
A ผู้จัดจำหน่ายเก้าอี้ตั้งแคมป์ฉลากส่วนตัวการออกแบบด้านลอจิสติกส์สามารถลดต้นทุนค่าขนส่งต่อเก้าอี้ได้ 8-12% ด้วยโครงสร้างการพับแบบซ้อนและการเพิ่มประสิทธิภาพกล่อง ขอ CBM ที่บรรจุแล้วก่อนสรุปขั้นต่ำ
คำถามที่พบบ่อย
ถาม: เก้าอี้ตั้งแคมป์ที่รับน้ำหนักได้ 150 กก. ต้องใช้ความหนาของผนังท่อเท่าใด
A: ขั้นต่ำ 0.9 มม. บนเหล็กกล้าคาร์บอน 19 มม. Q235 หรือ 1.3 มม. บนอะลูมิเนียม 6061-T6 ขนาด 16 มม. ขอรายงานการตรวจสอบไมโครมิเตอร์และใบรับรองการทดสอบแรงดึงจากซัพพลายเออร์ของคุณก่อนการผลิต
ถาม: ฉันสามารถผสมเก้าอี้รุ่นต่างๆ ในคอนเทนเนอร์ 40HQ หนึ่งตู้ได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมได้หรือไม่
ก. ใช่. Sunwee อนุญาตให้ผสม SKU ขั้นต่ำ 200 หน่วยต่อรุ่น สิ่งนี้จะปรับพื้นที่คอนเทนเนอร์ให้เหมาะสมสำหรับผู้ค้าปลีกที่ทดสอบผลิตภัณฑ์หลายระดับ การโหลดแบบผสมไม่ส่งผลต่อการกำหนดราคา FOB
ถาม: คุณจะจัดการการจับคู่สีผ้าสำหรับโปรแกรมฉลากส่วนตัวที่มีการดำเนินการผลิตหลายครั้งได้อย่างไร
ตอบ: เราใช้มาตรฐานสิ่งทอ Pantone TPX และเก็บตัวอย่างทางกายภาพสำหรับการสั่งซื้อซ้ำ ค่าเผื่อการจับคู่สีคือ ±4 หน่วย Delta E ภายใต้แสง D65 การเก็บรักษาของสวอตช์ทำให้มั่นใจได้ถึงความสม่ำเสมอตลอดวงจรการผลิต 12+ เดือน
ขอใบเสนอราคาเก้าอี้ตั้งแคมป์ OEM / ODM
